![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-13-675x360.jpg)
วันที่ 21 มิถุนายน 2566 ที่บริเวณหน้าตึกอำนวยการ นายอรุณ เลิศอุดมโชค ผู้อำนวยการวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ พร้อมด้วยคณะผู้บริหารสถานศึกษา คณะครู บุคลากรทางการศึกษา นักเรียน นักศึกษา ร่วมแสดงความยินดีและกล่าวชื่นชมทีมหุ่นยนต์ โปงลางโรบอท วิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ ที่ได้เข้าร่วมการแข่งขันหุ่นยนต์อาชีวศึกษา ระดับชาติ ประจำปีการศึกษา 2566 และได้รับรางวัลเหรียญทอง อันดับที่ 15 จากทีมที่เข้าร่วมแข่งขันทั้งหมด 72 ทีม “สุดยอดนวัตกรรมหุ่นยนต์อาชีวศึกษา” ชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้ากรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ระหว่างวันที่ 15-18 มิถุนายน 2566 ณ ศูนย์การค้าเซียร์รังสิต จังหวัดปทุมธานี
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/355099814_1657399581351019_8859452093060294800_n.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-1.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-2.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-3.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-4.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-5.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-6.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-7.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-8.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-9.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-10.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-11.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-12.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-14.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news21062566-plrobotksicec-15.jpg)
โดยหลังจากนั้น นายอธิเจตน์ ทิวะสิงห์ หัวหน้างานวิจัย พัฒนานวัตกรรมและสิ่งประดิษฐ์ พร้อมครูที่ปรึกษาและนักเรียน นักศึกษาที่เข้าร่วมแข่งขันฯ ได้อธิบายถึงรูปแบบและกติกาในการแข่งขันฯ พร้อมได้สาธิตการแข่งขันหุ่นยนต์ และกล่าวขอบคุณคณะผู้บริหาร ครู และบุคลากรของวิทยาลัยฯ ที่มีส่วนร่วมในการขับเคลื่อนจนทำให้ประสบผลสำเร็จในครั้งนี้