![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-7-675x360.jpg)
สร้างชื่อเสียงให้จังหวัดกาฬสินธุ์ ทีมหุ่นยนต์โปงลางโรบอทจากวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ คว้ารางวัลชนะเลิศ อันดับ 1 ระดับชาติ ในเวทีการแข่งขันหุ่นยนต์ส่งอาหารบริการอัจฉริยะ ในงานแข่งขันหุ่นยนต์นานาชาติ APRA&TIRT International 2023 ที่จัดขึ้นระหว่างวันที่ 8 – 10 ธันวาคม 2566 ที่ผ่านมา ณ หอประชุมเจ้าพระยาสุรวงษ์ไวยวัฒน์ (วร บุนนาค) สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าคุณทหารลาดกระบัง แขวงลาดกระบัง เขตลาดกระบัง กรุงเทพมหานคร
โดยเช้าวันนี้ (13 ธ.ค. 2566) ที่วิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ นำโดยนายอรุณ เลิศอุดมโชค ผู้อำนวยการวิทยาลัยฯ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร ครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน นักศึกษา ได้ร่วมกันขอแสดงความยินดี กับทีมหุ่นยนต์ โปงลาง โรบอท ในโอกาสที่ได้ไปสร้างชื่อเสียงในเวทีระดับชาติ ได้รับรับรางวัลชนะเลิศ อันดับ 1 ระดับชาติ การแข่งขันหุ่นยนต์ส่งอาหารบริการอัจฉริยะ ในงานแข่งขันหุ่นยนต์นานาชาติ APRA&TIRT International 2023 ระหว่างวันที่ 8 – 10 ธันวาคม 2566 ณ หอประชุมเจ้าพระยาสุรวงษ์ไวยวัฒน์ (วร บุนนาค) สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง ซึ่งถือเป็นการเชิดชูเกียรติ และเป็นความภาคภูมิใจของวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ และจังหวัดกาฬสินธุ์ โดยทีมโปงลางโรบอทมีนักเรียน นักศึกษา ในทีม จำนวน 3 คน ประกอบด้วย นายจรูญศักดิ์ ภูผาสุข นายพูนสวัสดิ์ อัฐนาค สาขาวิชาเทคนิคคอมพิวเตอร์ และ นายเกียรติกมล นาถมทอง นักเรียนสาขาวิชาช่างกลโรงงาน ส่วนครูผู้ควบคุมทีม ประกอบด้วย นายอธิเจตน์ ทิวะสิงห์ และว่าที่ร้อยเอกจารยุทธ ปาละสานต์
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-2.jpg)
นายอรุณ เลิศอุดมโชค ผู้อำนวยการวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ มอบเหรียญทองและถ้วยรางวัลชนะเลิศให้แก่ทีมโปงลางโรบอท พร้อมกล่าวแสดงความยินดีกับทีมหุ่นยนต์ที่ได้ทุ่มเทฝึกฝนฝึกซ้อมจนประสบความสำเร็จ โดยชื่นชมคณะครู และนักเรียน นักศึกษา ที่ได้ไปสร้างชื่อเสียงให้วิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ จึงขอให้น้อง ๆ พี่ๆ นักศึกษาดูว่านักเรียนของเรา วิทยาลัยของเรา ถือว่ามีคุณภาพ มีฝีมือในระดับประเทศ ซึ่งผู้อำนวยการเองและคณะผู้บริหารก็ได้ส่งแรงเชียร์แรงใจไปให้กำลังใจตลอด
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-10.jpg)
ด้านนายอธิเจตน์ ทิวะสิงห์ ครูผู้ควบคุมทีมโปงลางโรบอท กล่าวว่า หุ่นยนต์ตัวนี้เป็นหุ่นยนต์ส่งอาหารอัจฉริยะ ทำงานอัตโนมัติ โดยรับออเดอร์ไปส่งที่โต๊ะอาหาร มี AI ที่คอยประมวลผลอยู่ในตัวหุ่นยนต์ ซึ่งทุกคนในทีมต่างทุ่มเทและเสียสละอดหลับอดนอนกว่า 2 สัปดาห์ และที่ต้องกล่าวขอบคุณที่ทำให้เราได้รับรางวัลชนะเลิศในครั้งนี้ เพราะเรามีกัลยาณมิตรที่ดีคือวิทยาลัยเทคนิคกาฬสินธุ์ที่ต้องให้เครดิตด้วย ระหว่างทำหุ่นยนต์อะไหล่เราเสียเราก็ขอยืมจากเทคนิค อะไหล่เทคนิคเสียก็มายืมกับเรา ถ้าไม่งั้นหุ่นวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ก็คงไม่ได้ลงสนาม ก็ถือเป็นความอนุเคราะห์ความร่วมมืออันดีใน สอจ.กาฬสินธุ์ ของเรา ทำให้กาฬสินธุ์สามารถคว้าถ้วยในระดับนานาชาติได้ถึง 2 ถ้วย คือถ้วยชนะเลิศจากวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ และถ้วยอันดับ 3 จากวิทยาลัยเทคนิคกาฬสินธุ์ สิ่งที่เราได้นำนักเรียน นักศึกษา ไปเห็นประสบการณ์อีกอย่างหนึ่งคือ ทีมที่มาจากไต้หวัน ที่เป็นประเทศที่เก่งด้านเทคโนโลยี นำนักเรียนเข้าร่วมแข่งขันและเข้ามาศึกษาดูงานเป็น 10 รถทัวร์ แบบเช่าเหมาลำเครื่องบินมาเลย ได้ไปเจอเด็กไต้หวันตัวเล็ก ๆ 5 – 6 ขวบ แต่เขาสามารถนั่งเขียนโปรแกรมได้แล้ว ถือว่านักเรียน นักศึกษาในทีมของเราได้เรียนรู้ทักษะได้เร็ว จนทำให้คว้าชัยชนะในครั้งนี้มาได้สำเร็จ
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274033_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274205_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274519_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274721_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274726_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274727_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274728_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274729_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274730_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274731_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274732_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274733_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274736_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274737_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274741_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274742_0.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/274743.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-1.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-3.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-4.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-5.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-6.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-8.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-9.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-11.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-12.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-13.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-14.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-15.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-16.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/news13122566-ksicecplrb-17.jpg)