![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0000_Layer-35-675x360.jpg)
วันนี้ (30 มิ.ย. 2566 ที่วิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ ได้ทำพิธีมอบประกาศนียบัตรแก่ผู้ผ่านการฝึกอบรม โครงการออมสินสารพัดช่าง สารพัดอาชีพ เพื่อสร้างงานสร้างอาชีพ โดยมีนายอภิรักษ์ ภักดีสุวรรณ ผู้อำนวยการธนาคารออมสิน เขตกาฬสินธุ์ เป็นประธานเปิดงาน พร้อมด้วย นางสาวเครือมาศ แสนคำ ผู้จัดการธนาคารออมสิน สาขาโลตัสกาฬสินธุ์ วิทยากรให้ความรู้ทางการเงิน ประกอบด้วย นายายอภิรักษ์ ลุนนากัน พนักงานสนับสนุนธุรกิจ 7 และนายธนันพัชร หงษ์ทอง พนักงานสนับสนุนธุรกิจ 5 โดยมีนางเพ็ญแข พิมพิไสย, นายมานพ ภูทองขาว, นายบุญชนะ โพธิ์ละเดา รองผู้อำนวยการ ครู บุคลากรทางการศึกษา นักเรียน นักศึกษา และประชาชนทั่วเข้าร่วมพิธีฯ อย่างพร้อมเพรียง
นายบุญชนะ โพธิ์ละเดา รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการ กล่าวว่า โครงการออมสินสารพัดช่างสารพัดอาชีพ เพื่อสร้างงานสร้างอาชีพประจำปีงบประมาณ 2566 มีวัตถุประสงค์ในการจัดดำเนินการเพื่อพัฒนาอาชีพให้กับกลุ่มอาชีพเฉพาะทาง และประชาชนทั่วไป เป็นการสร้างโอกาส สร้างงาน สร้างรายได้ ที่ยั่งยืน และเป็นที่ต้องการของตลาดแรงงาน และยังเป็นการสร้างโอกาสในการเข้าถึงแหล่งเงินทุนในการประกอบอาชีพของผู้ผ่านการฝึกอบรม โดยโครงการมีผู้เข้าร่วมทั้งหมด 150 คน ประกอบด้วย คณะผู้บริหาร บุคลากรธนาคารออมสิน จำนวน 4 คน, คณะผู้บริหาร คณะครู บุคลากร วิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ จำนวน 26 คน และนักศึกษาและประชาชนทั่วไป จำนวน 120 คน
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0001_Layer-34.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0002_Layer-33.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0003_Layer-32.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0004_Layer-31.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0005_Layer-30.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0006_Layer-29.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0007_Layer-28.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0008_Layer-27.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0009_Layer-26.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0010_Layer-25.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0011_Layer-24.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0012_Layer-23.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0013_Layer-22.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0014_Layer-21.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0015_Layer-20.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0016_Layer-19.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0017_Layer-18.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0018_Layer-17.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0019_Layer-16.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0020_Layer-15.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0021_Layer-14.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0022_Layer-13.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0023_Layer-12.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0024_Layer-11.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0025_Layer-10.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0026_Layer-9.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0027_Layer-8.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0028_Layer-7.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0029_Layer-6.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0030_Layer-5.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0031_Layer-4.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0032_Layer-3.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0033_Layer-2.jpg)
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/news01072566-assrpc-_0034_Layer-1.jpg)
ด้านนายอภิรักษ์ ภักดีสุวรรณ ผู้อำนวยการธนาคารออมสิน เขตกาฬสินธุ์ กล่าวว่า ขอขอบคุณวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์เป็นอย่างยิ่ง ที่ได้ให้ความสำคัญเรื่องการพัฒนาอาชีพให้กับกลุ่มอาชีพเฉพาะทางและประชาชนทั่วไปเพื่อเป็นการสร้างโอกาส สร้างงาน สร้างรายได้ ที่ยั่งยืน และเป็นที่ต้องการของตลาดแรงงานการส่งเสริมประชาชนให้มีทักษะด้านวิชาชีพ เป็นนโยบายและหน้าที่หลักของสำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษาโดยตรง โดยทุกสถานศึกษาในสังกัดต้องมีแผนงาน/โครงการในการพัฒนาอาชีพบรรจุในแผนงบประมาณหรือปฏิทินการดำเนินงานของสถานศึกษา โดยมีนโยบายคือ การมุ่งเน้นให้สถานศึกษามีส่วนร่วมกับองค์กรหรือเครือข่ายความร่วมมือให้เข้ามามีบทบาทในการพัฒนาที่เข้มแข็งและยั่งยืน ทั้งนี้การที่ประชาชนจะมีอาชีพที่ยั่งยืนได้ก็ต้องอาศัยแหล่งเงินทุนที่มั่นคง ซึ่งธนาคารออมสินได้ร่วมมือกับสถานศึกษาอาชีวศึกษาทั่วประเทศเพื่อเข้ามาเป็นที่ปรึกษาและการกู้ยืมเพื่อการนำไปประกอบอาชีพอย่างมั่นคงสืบไป
สำหรับรายวิชาที่ผ่านการฝึกอบรม โครงการออมสินสารพัดช่าง สารพัดอาชีพ เพื่อสร้างงานสร้างอาชีพ จำนวน 12 ชั่วโมง มีจำนวน 8 หลักสูตร ระหว่างวันที่ 24 – 25 มิถุนายน 2566 ประกอบด้วย
1. หลักสูตรจับจีบและผูกผ้า ครูผู้สอน นางจงจินต์ บุญไชยแสน
2. หลักสูตรงานซ่อมรถจักรยานยนต์หัวฉีด ครูผู้สอน นายพัทย์ปกรณ์ ธนัทศิรวณิชย์
3. หลักสูตรคุกกี้และเค้ก ครูผู้สอน นางรัศมี คำมูล
4. หลักสูตรสระผม – เซทผมหญิง ครูผู้สอน นางวิไลลักษณ์ คารภูมี
5. หลักสูตรเสื้อเบื้องต้น ครูผู้สอน นางวันทนีย์ ถวิลการ
6. หลักสูตรการขับร้อง ครูผู้สอน นายเกษม วิเศษบุปผา
7. หลักสูตรสระผม – เซทผมชาย ครูผู้สอน นายศิวพร วรวิทย์
8. หลักสูตรช่างซ่อมพัดลม ครูผู้สอน นายธนายุทธ แก้วศักดิ์
ตระกูล ภูพวงเพชร /รายงาน