![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/news02062565-kpcplrb-4.jpg)
สร้างชื่อเสียงให้จังหวัดกาฬสินธุ์อีกครั้ง ในเวทีการแข่งขันหุ่นยนต์ ABU อาชีวศึกษา รอบคัดเลือก ประจำปี 2565 ระหว่างวันที่ 27 – 29 พ.ค. 2565 ที่ผ่านมา ซึ่งรายการนี้เป็นรายการชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยมี ดร. สุเทพ แก่งสันเทียะ เลขาธิการคณะกรรมการการอาชีวศึกษา เป็นประธานเปิดงาน ณ หอประชุมศรีนนท์ วิทยาลัยเทคนิคนนทบุรี จังหวัดนนทบุรี
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/news02062565-kpcplrb-3.jpg)
“การแข่งขันหุ่นยนต์ ABU อาชีวศึกษา” ของ สอศ. จัดการแข่งมาแล้วครั้งนี้เป็นครั้งที่ 24 กำหนดจัดขึ้น ระหว่างวันที่ 27 – 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2565 ณ หอประชุมศรีนนท์ วิทยาลัยเทคนิคนนทบุรี อ.ไทรน้อย จังหวัดนนทบุรี มีทีมหุ่นยนต์จากสถานศึกษาต่างๆ เข้าร่วมการแข่งขัน จำนวน 72 ทีม เพื่อแข่งขันคัดเลือกทีมหุ่นยนต์ จำนวน 36 ทีม เข้าร่วมแข่งขันหุ่นยนต์ในระดับชาติต่อไป โดยใช้กติกาการแข่งขันหุ่นยนต์ ABU อาชีวศึกษา ชื่อ “พิชิตวัฏจักรหอคอย สู่แดนภารตะ” ซึ่งเป็นโจทย์การแข่งขันในระดับนานาชาติ โดยมีประเทศอินเดีย เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขัน
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/news02062565-kpcplrb-2.jpg)
นายอธิเจตน์ ทิวะสิงห์ ครูผู้ควบคุมทีมโปงลางโรบอท กล่าวว่า “การพัฒนาหุ่นยนต์ ABU อาชีวศึกษา ในแต่ละปีคณะกรรมการก็จะตั้งโจทย์ให้ไม่เหมือนกัน ซึ่งองค์ความรู้ที่ได้นำมาต่อยอดให้เกิดหุ่นยนต์เพื่อเข้าร่วมการแข่งขัน สำหรับรายวิชาในสาขาทั้งสาขาเทคนิคคอม, สาขาอิเล็กทรอนิกส์, สาขาไฟฟ้ากำลัง แม้กระทั่งสาขาช่างกลโรงงาน ก็ล้วนแต่เป็นสาขาวิชาที่เกี่ยวข้องกับการประดิษฐ์หุ่นยนต์ทั้งนั้น ส่วนประกอบการทำหุ่นยนต์ส่วนแรกคือแมคคาทรอนิกส์ใช้ความรู้และทักษะในการเชื่อมโลหะ การออกแบบเครื่องมือกลต่าง ๆ ก็จะเกี่ยวข้องกับสาขาช่างกลโรงงานในการจัดทำ ส่วนการควบคุมและวงจรอิเล็กทรอนิกส์ก็จะเกี่ยวข้องกับสาขาวิชาอิเล็กฯ และไฟฟ้าฯ เพื่อมาต่อยอดและพัฒนาให้เกิดหุ่นยนต์ และส่วนที่ 3 ก็คือส่วนของการควบคุม ถือว่าเป็นหัวใจหลักในตัวหุ่นยนต์ ก็จะเกี่ยวข้องกับองค์ความรู้ในวิชาไมโครคอนโทรลเลอร์ หรือสมองกลฝังตัว ซึ่งถือเป็นเทคโนโลยีที่จะมีความสำคัญและจำเป็นในอนาคตต่อไป ซึ่งนักเรียน นักศึกษา ก็ได้นำองค์ความรู้ทุกส่วนนี้มาใช้ควบคุมและพัฒนาต่อยอดให้เกิดเป็นหุ่นยนต์เพื่อการแข่งขันในครั้งนี้”
“ทุกคนในทีมทั้งคณะผู้บริหาร คณะครู และนักเรียน นักศึกษา ที่เข้าร่วมการแข่งขันรายการนี้ ก็รู้สึกดีใจและภาคภูมิใจ ทุกคนเหนื่อยกันมาหลายสัปดาห์ ต่างทุ่มเทแรงกายแรงใจเพื่อจะสร้างหุ่นยนต์เพื่อไปแข่งขันในปีนี้ โดยมีความคาดหวังในรอบชิงถ้วยพระราชทานฯ หรือในระดับชาติ ก็คาดหวังว่าทีมโปงลางโรบอทของเราจะติดอันดับต้น ๆ อาจจะเข้าไปถึงรอบ 8 ทีม 4 ทีม หรือรอบชิงชนะเลิศก็เป็นไปได้ทั้งนั้น ก็ต้องขึ้นกับองค์ประกอบหลายส่วน ก็ขอฝากติดตามเชียร์ทีมโปงลางโรบอทของวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ด้วย” นายอธิเจตน์กล่าวเสริมท้ายพร้อมขอแรงเชียร์
![](https://www.ksicec.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/news02062565-kpcplrb-1.jpg)
นางเพ็ญแข พิมพิไสย รองผู้อำนวยการ รักษาการในตำแหน่งผู้อำนวยการวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ กล่าวว่า “ครั้งนี้ถือเป็นความรู้สึกที่ยินดีเป็นอย่างมาก ที่ทีมโปงลางโรบอทของวิทยาลัยการอาชีพกาฬสินธุ์ ได้ผ่านเข้าสู่รอบ 32 ทีม ซึ่งทุกคนต่างติดตามให้กำลังใจคณะผู้เข้าร่วมการแข่งขันมาโดยตลอด โดยหลักแล้วเป็นนโยบายของ สอศ. ที่จะเน้นให้คุณครูและนักเรียน นักศึกษา มีความสามารถที่จะสร้างโรบอท ซึ่งถือเป็นนโยบายสำคัญที่จะให้แต่ละสถานศึกษาจัดการเรียนการสอนในเรื่องของหุ่นยนต์ เพราะฉะนั้นเราจึงให้การสนับสนุนเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็นด้านงบประมาณ อาคารสถานที่ เราเตรียมพร้อมให้ทุกอย่าง และในปัจจุบันนี้บุคลากรของเราก็มีความพร้อม เรายินดีที่จะสนับสนุนงบประมาณเพื่อการไปต่อในระดับชาติ เราเต็มที่ตรงจุดนี้ และเราคาดหวังมากที่โปงลางโรบอทจะคว้าถ้วยรางวัลพระราชทานฯ เพราะหลังจากทีมงานกลับมาจากการแข่งขันรอบแรกก็ได้เข้าสอบถามว่ามีปัญหาอุปสรรคอะไรบ้าง โดยได้รับคำตอบจากนักศึกษาและคุณครูที่เข้าร่วมแข่งขันว่ามีส่วนที่ยังมีปัญหาอยู่และต้องการที่จะเร่งปรับปรุง จึงได้แจ้งให้คุณครูได้ทำประมาณการค่าใช้จ่ายขึ้นมาให้ผู้บริหารได้อนุมัติงบประมาณสนับสนุนทุกอย่าง เพราะทำอะไรลงไปแล้วต้องคาดหวังแน่นอน แต่ถามว่าถ้าไปไม่ถึงชิงชนะเลิศผิดหวังไหม ก็ไม่ผิดหวัง เพราะสิ่งที่ได้จากการแข่งขันตรงนี้ทั้งคุณครูและนักศึกษาต่างได้ประสบการณ์ก็ถือว่าประสบผลสำเร็จแล้ว”
สำหรับนักศึกษาอาชีวศึกษาทั้ง 36 ทีม ที่ผ่านรอบคัดเลือกการแข่งขันหุ่นยนต์ ABU อาชีวศึกษา ชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี จาก 72 ทีม ที่จะได้เข้าร่วมแข่งขันหุ่นยนต์ในระดับชาติ ในระหว่างวันที่ 16-19 มิถุนายน 2565 ณ วิทยาลัยอาชีวศึกษาปทุมธานี
ได้แก่
1. ทีมหางนกยูงโรบอท/วิทยาลัยการอาชีพสังขระ
2. ทีมปาริชาตโรบอท/วิทยาลัยการอาชีพร้อยเอ็ด
3. ทีมลูกเจ้าพ่อพญาแล/วิทยาลัยเทคนิคชัยภูมิ
4. ทีมพิกุลทอง/วิทยาลัยเทคนิคสิงห์บุรี แห่งที่ 2
5. ทีมโปงลางโรบอท/วิทยาลัยการอาชีพกาพสินธุ์
6.ทีมอาเจียงโรบอท/วิทยาลัยการอาชีพศีขรภูมิ
7.ทีมศรีตะลุง ABU ROBOT 2022/วิทยาลัยเทคนิคพัทลุง
8.ทีมบั้งไฟซิ่งยโสธร/วิทยาลัยเทคนิคยโสธร
9.ทีมทานตะวัน/วิทยาลัยเทคนิคท่าหลวงซีเมนต์ไทยอนุสรณ์
10.ทีมลูกพระนางจามเทวี/วิทยาลัยการอาชีพบ้านโฮ่ง
11.ทีมโองมังกร/วิทยาลัยเทคนิคราชบุรี
12.ทีมหลานหลวงพ่อคูณ (ทอง)/วิทยาลัยเทคนิคหลวงพ่อคูณ ปริสุทฺโธ
13.ทีมเมืองร้อยเกาะ/วิทยาลัยเทคนิคสุราษฎร์ธานี
14.ทีมสุวรรณศร/วิทยาลัยการอาชีพนครนายก
15.ทีมรวงทองโรบอท/วิทยาลัยเทคนิคอ่างทอง
16.ทีมองครักษ์โรบอท/วิทยาลัยการอาชีพองครักษ์
17.ทีมวิทยาลัยเทคนิคโคกสำโรง/วิทยาลัยเทคนิคโคกสำโรง
18.ทีมTATC Robot/วิทยาลัยเทคนิคเทคนิคสัตหีบ
19.ทีม B.Tech Robot/วิทยาลัยเทคนิคลพบุรี
20.ทีมKTC. Dino Robotวิทยาลัยเทคนิคกาฬสินธุ์
21.ทีมเจ้าพ่อลำพระเพลิง/วิทยาลัยเทคนิคปักธงชัย
22.ทีมเซกาโรบอท 2022/วิทยาลัยเทคนิคเซกา
23.ทีมยูคาลิปตัส/วิทยาลัยการอาชีพกบินทร์บุรี
24.ทีมนิวเซราะกราว/วิทยาลัยเทคนิคบุรีรัมย์
25ทีมสาเกตนคร/วิทยาลัยเทคนิคร้อยเอ็ด
26.ทีมลูกพญาสิงหนาท/วิทยาลัยการอาชีพนวมินทราชินีแม่ฮ่องสอน
27.ทีมนายฮ้อยทมิฬ 2022/วิทยาลัยเทคนิคสว่างแดนดิน
28.SKNTC_ ROBOT/วิทยาลัยเทคนิคสมุทรสาคร
29.ลูกพ่อศรีขุนดาบ/วิทยาลัยการอาชีพนวมินทราชินีมุกดาหาร
30.ทีมดอนเมือง/วิทยาลัยเทคนิคดอนเมือง
31.ทีม NBTC Robot 2022 /วิทยาลัยเทคนิคหนองบัวลำภู
32.ทีมลูกพระอมรดลใจ/วิทยาลัยเทคนิคตระการพืชผล
33 ทีมขุนด่านปราการชล/วิทยาลัยเทคนิคนครนายก
34.ทีมลูกพระเข็มมงคลบพิตร วิทยาลัยเทคนิคเขมราฐ
35 ทีมChon Tech/วิทยาลัยเทคนิคชลบุรี
36.ทีมเทคนิคปราจีน/วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ตระกูล ภูพวงเพชร /รายงาน